THAY ĐỔI NƠI KHÁM CHỮA BỆNH BAN ĐẦU QUA MẠNG

Làm thế nào để thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu qua mạng?

Em muốn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu thì có thể làm luôn trong tháng 1 này đúng không ạ? Em có được cấp lại 1 thẻ bảo hiểm y tế mới không hay là bảo hiểm chỉ thay đổi trên hệ thống của họ thôi ạ? Em có nghe nói là có thể làm thủ tục trên mạng không biết có đúng không? Nếu đúng thì làm thế nào để thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu qua mạng nhờ tư vấn giúp em với? Em cám ơn nhiều!


*

Hỗ trợ tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn.

Bạn đang xem: Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu qua mạng

Nội dung câu hỏi làm thế nào để thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu qua mạng của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về thời điểm đề nghị thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu

Căn cứ Khoản 2 Điều 26 Luật bảo hiểm y tế năm 2014 quy định như sau:


“Điều 26. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý”.

Mặt khác, Khoản 3 Điều 47 Quyết định 505/QĐ-BHXH quy định:


“Điều 47. Quản lý dữ liệu, giá trị sử dụng thẻ BHYT

3. Người tham gia BHYT được thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu vào tháng đầu quý”.

Như vậy, bạn có thể đề nghị thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý. Cụ thể là trong các tháng 1; tháng 4; tháng 7 và tháng 10. 

Thứ hai, về vấn đề cấp thẻ bảo hiểm y tế khác khi thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu

Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 19 Luật bảo hiểm y tế năm 2014 quy định như sau:

“Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế


1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng”.

Theo đó, khi đề nghị thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu bạn sẽ được cấp đổi sang một thẻ BHYT khác.

Thứ ba, Làm thế nào để thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu qua mạng?

Căn cứ Công văn 4617/BHXH-CNTT về việc liên thông thủ tục cấp lại thẻ BHYT do hỏng, mất với Cổng dịch vụ công quốc gia

1. Thực hiện thủ tục cấp lại thẻ BHYT do hỏng, mất (612a) theo đúng quy trình nghiệp vụ hiện hành.

Xem thêm: Hãy Giải Thích Vì Sao Xương Động Vật Được Hầm (Đun Sôi Lâu) Thì Bở ?

2. Thực hiện tuyên truyền, hướng dẫn tổ chức, cá nhân thực hiện giao dịch điện tử đối với đối tượng cá nhân thông qua cổng dịch vụ công quốc gia tại địa chỉ https:dichvucong.gov.vn”.

Thứ tư, về cách thức thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu qua mạng

Để cấp lại thẻ BHYT bị mất/ hỏng qua cổng dịch vụ công quốc gia bạn cần thực hiện các bước sau đây:

Bước 01: Bạn truy cập địa chỉ https:dichvucong.gov.vn.


Bước 02: Tra cứu thủ tục hành chính, dịch vụ công mà bạn muốn thực hiện

Bạn có 3 cách để tiếp cận thủ tục hành chính, dịch vụ công, đó là:

– Tìm kiếm theo từ khóa ở trang chủ, trang công dân, trang doanh nghiệp;

– Chọn thủ tục hành chính từ sự kiện của công dân, doanh nghiệp;

– Chọn từ danh sách dịch vụ công trực tuyến.

*


Bước 03: Chọn cơ quan thực hiện

Căn cứ vào “Cơ quan thực hiện” trong thông tin thủ tục hành chính, bạn chọn cơ quan thực hiện tương ứng của thủ tục cần thực hiện; ví dụ trong trường hợp này là cơ quan Bảo hiểm xã hội.


Bước 04: Đăng ký, đăng nhập tài khoản công dân, doanh nghiệp

Bạn có thể đăng ký tài khoản bằng: Sim ký số; USB ký số; Thuê bao di động (Dành cho Công dân); Mã số BHXH (Dành cho Công dân).

Sau khi đăng ký tài khoản, bạn đăng nhập bằng 1 trong các cách sau: Sim ký số; USB ký số; CMT/CCCD.