CÁCH THAY ĐỔI NƠI KHÁM CHỮA BỆNH BAN ĐẦU

Thủ tục biến hóa nơi đk khám bệnh, chữa bệnh ban đầu

Tôi trước đây được cấp cho thẻ BHYT mã CB ở ngoại trừ Bắc, nay tôi vào miền nam bộ sinh sống cùng gia đình con thì cuối tháng 6/2019 này tôi mong muốn đi thay đổi lại nơi đăng ký KCB ban đầu trên thẻ sang những bệnh viện ở khu vực miền nam có được không? giấy tờ thủ tục thế nào? Xin cảm ơn.

Bạn đang xem: Cách thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu

*
Tư vấn bảo đảm y tế

Cảm ơn chúng ta đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bốn vấn. Chúng tôi xin tư vấn cho mình như sau:


Thứ nhất, điều kiện thay đổi nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu:

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 điều 26 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 như sau:

“Điều 26. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

2. Fan tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đk khám bệnh, chữa trị bệnh ban đầu vào đầu từng quý”.

Theo quy định của pháp luật: bạn chỉ được biến hóa cơ sở đk khám, trị bệnh lúc đầu vào mỗi quý (vào những tháng 1, tháng 4, tháng 7 và tháng 10).

Như vậy: chúng ta không thể thay đổi nơi khám chữa bệnh vào vào cuối tháng 6/2019.

Căn cứ theo hiện tượng tại Điều 8 Thông tư 40/2015/TT-BYT như sau:


“Điều 8. Đăng cam kết khám bệnh, chữa bệnh bảo đảm y tế lúc đầu tại đại lý khám bệnh, chữa trị bệnh bảo hiểm y tế ban sơ tuyến xã, đường huyện

Người tham gia bảo đảm y tế được quyền đăng ký khám bệnh, chữa trị bệnh bảo đảm y tế lúc đầu (sau đây call tắt là thăm khám bệnh, chữa bệnh ban đầu) tại một trong các cơ sở thăm khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều 3 và Điều 4 Thông tư này không phân biệt địa giới hành chính, cân xứng với vị trí làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của đại lý khám bệnh, chữa bệnh”.

Như vậy: bạn được đk khám chữa bệnh tại một trong các cơ sở khám chữa bệnh tuyến xã, tuyến huyện không tách biệt địa giới hành chính, tương xứng với khu vực làm việc, địa điểm cư trú với khả năng đáp ứng nhu cầu của cửa hàng khám bệnh, trị bệnh. 

Thứ hai, thủ tục chuyển đổi nơi khám, chữa bệnh dịch ban đầu:

Căn cứ Khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 27. Cung cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp cho lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

Xem thêm: Quy Trình & Chi Phí Khám, Cắt Trĩ Ở Bệnh Viện Đại Học Y Dược Tp

– ngôi trường hợp tín đồ lao cồn được hưởng quyền lợi và nghĩa vụ BHYT cao hơn: bổ sung cập nhật Giấy tờ minh chứng (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê tin tức (Mẫu D01-TS).

4.2. Con số hồ sơ: 01 bộ.”

Hồ sơ bao gồm:

Thẻ BHYT cũTờ khai tham gia, kiểm soát và điều chỉnh thông tin BHYT mẫu TK1-TS

Địa điểm nộp làm hồ sơ : nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH nơi cấp thẻ BHYT.

*

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Kết luận: sau thời điểm nhận đầy đủ hồ sơ theo quy định, tổ chức triển khai bảo hiểm y tế bắt buộc sẽ triển khai đổi thẻ mang đến bạn. Trong thời gian chờ thay đổi thẻ, các bạn vẫn được hưởng nghĩa vụ và quyền lợi của tín đồ tham gia bảo đảm y tế.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số nội dung bài viết sau:

Dịch vụ support bảo hiểm qua e-mail có tính phí


Có được đổi khác nơi khám chữa bệnh ban sơ không?

Đổi thẻ BHYT trong trường hợp chuyển đổi nơi đk KCB ban đầu

Nếu còn sự việc vướng mắc về BHYT,bạn vui lòng contact tới Tổng đài hỗ trợ tư vấn bảo hiểm trực tuyến đường 19006172  để được tứ vấn, đáp án trực tiếp.